Home FEATURE STORIES Oa wanawake wa Kenya kutoka koo hizi kwa hatari yako mwenyewe

Oa wanawake wa Kenya kutoka koo hizi kwa hatari yako mwenyewe

0

Ndoa inapaswa kuwa kitu kizuri. Kwani, Kitabu Kizuri chatangaza kwamba ‘yeye apataye mke, apata jambo jema.’ Lakini miungano ya ndoa si nzuri nyakati zote. Inavyoonekana, kuna koo nchini Kenya ambazo wanawake wao ni hapana kwa wanaume wanaotafuta ndoa yenye furaha milele.

Wanawake kutoka kwa baadhi ya koo miongoni mwa Wakikuyu, kwa mfano, ni ‘maumivu ya kichwa’ mashuhuri, wakati koo nyingine ni maarufu kwa kutengana kwa ‘haraka na hasira’, hata kabla ya mtoto kutambaa. Ili kumsadikisha mwanamume aliyevutiwa na upendo juu ya hatari, shangazi anayejua angevuta fikira zake kwenye ukweli kwamba hata nyanya ya msichana huyo ‘alikimbia’ mara 500 wakati wa ndoa yake.

Lakini je, imani hizo za kimapokeo kuhusu koo za makabila zenye ‘jicho ovu’ na nyinginezo zilizojaa wanawake ‘wasioolewa’ bado zinashikilia maji katika karne ya 23? Je, ‘kizazi cha mahewa’ huwachunguza wachumba wao watarajiwa ili kujua kama wanatoka katika koo zinazofaa?

Kitu kingine: hata kwa maendeleo ya elimu na yatokanayo, je, sababu kwa nini baadhi ya koo hazikuwa na kanda bado zinashikilia maji zaidi ya miaka 50 baada ya uhuru? Kweli, utashtuka kujua kwamba hakuna chochote kilichobadilika.

Puuza wanawake wa Kabete, Kiambu, uoe mwanamke Murang’a

Ndoa kati ya koo za Wakikuyu zilikuwa na vikwazo vichache, lakini wanaume walionywa dhidi ya kuchota wake kutoka kwa ukoo wa Ethaga (pia huitwa Waambura), mojawapo ya koo tisa za Agikuyu. Ethaga walikuwa watengeneza mvua mashuhuri, lakini wanawake wao walisifika kwa uchawi, ambao ingawa ulikusudiwa kulinda jamii dhidi ya wavamizi, hata hivyo ulishughulikiwa kwa tahadhari katika Kati mwa Kenya.

“Ethaga si lazima kuwa wabaya, lakini tunapowalinganisha na koo zingine za Wakikuyu, ni wachache wanaoweza kuoa au kuolewa na Ethaga kwa kuhofia kuwa wanaweza kutumia mamlaka yao maalum kudhuru,” asema Mzee Peter Kibue kutoka Kaunti ya Kiambu.

Kando na koo za ukanda wa kutokwenda, Wakikuyu walikuwa makini zaidi na familia moja moja na wale waliokuwa na historia ya laana na mikosi ya maafa walipewa nafasi kubwa.

Josephat Chege, mzee kutoka Murang’a, anasema familia kama hizo zingeepukwa kutokana na matukio ya miongo kadhaa iliyopita. Familia za Wakikuyu zilizojulikana kuwa ziliwaunga mkono wakoloni wa Uingereza au kutumika kama ‘walinzi wa nyumbani’ pia zilichukuliwa kwa tahadhari, hasa ikiwa mwanamume au mwanamke kutoka katika familia kama hiyo alikuwa na hamu ya mtu kutoka kwa familia ya wapigania uhuru.

Asili na malezi ya mwanamke huhesabika zaidi ya kutoka katika ukoo wa Ethaga kwa kuzingatia uchaguzi wa Wakikuyu wa kuainisha wenzi wa ndoa kulingana na mikoa.

Chege anasema ukatili wa wakoloni Waingereza huko Nyeri uliwafanya wanawake wao kuwa wapenzi wasio na ujinga, huku unyanyasaji wao wa kijeshi wa nyumbani ukiimarisha dhana ya kuwa wanawake wa Nyeri ni wagumu kutofautisha.

Sehemu za Kiambu, ambako Wakikuyu na Wamasai walikuwa wakipigana mara kwa mara juu ya ng’ombe, pia zilizalisha wanawake ‘wakali’, kwa nini Kiambu inamaanisha ‘mahali pa mayowe.’ Ingawa mwanamke huyo wa Kiambu anajulikana kuwa na tabia ya kupenda mali, wale wa Kabete wanahofiwa sana.

  “Hatuwezi kutoa hukumu ya kina juu ya wanawake wa Kiambu na Nyeri,” Chege asema, “Lakini baadhi ya watu waliolelewa na utu mgumu hawatasita kuanzisha vita na waume zao na ni kwa sababu hiyo wanaume wangekuwa na mashaka kuhusu kuwaoa.”

Huku mwanamke huyo wa Kiambu akijulikana kuwa na tabia ya kupenda mali, wale wa Kabete wanahofiwa hasa, miongoni mwa mambo mengine, kuwa na nia ya mauaji, dhana nyingine iliyoimarishwa na ripoti za vyombo vya habari na kwamba suala si dogo la Kabete kuwa na idadi kubwa zaidi. ya wajane kwa kila kilomita ya mraba katika Kenya ya Kati.

Kibue anakiri kwamba wanawake kutoka Murang’a, Nyandarua na nje ya eneo la Mlima Kenya kwa ujumla huwa na wake wazuri “kwani si wagomvi sana,” na simulizi hii ya sifa imesisitiza malezi na matarajio yao.

warembo wa Kangundo ni ‘gold diggers’

Wanawake wa kabila la Kamba wanasifika kwa kufuga wanaume wasiopenda mapenzi, lakini kadiri koo zinavyokwenda, Waaombe, miongoni mwa jamii kubwa zaidi za Kambaland, wanasemekana kuwa wakali kupita kiasi na hawana upuuzi wowote kutoka kwa wanaume wavivu wa mifupa.

Agnes Kalondu, Aombe – ambayo ni moja ya zaidi ya koo 10 za Kamba – anasema kuwa wanawake wa Aombe ni wakorofi, na upande wao mzuri ni “watumishi ambao wanajua jinsi ya kutengeneza pesa zao bila kuwasumbua wanaume” ingawa wanawake wa Aombe wanasemekana kuwa: akina mama wasio na waume wenye vichwa vigumu na ngumi za chuma.

Na ingawa Kaos si wakali kwa koo, wana maeneo yasiyoweza kuguswa yanayojulikana kwa kuzalisha wanawake ambao ama ni wakali sana au wanapenda kuolewa. Kangundo katika Kaunti ya Machakos huwaletea keki wanawake wengi ‘wasioolewa’ ambao ni  “gold diggers” maarufu na hawana wasiwasi wa kutorosha mali ya mwanamume huku wale walio na huruma wakifanikiwa kuacha tu jozi ya slippers na shati pekee ikining’inia kwenye rafu.

Makau Mwinzila, mzee kutoka Kyanzavi, anabainisha kuwa wanawake wa Kangundo wamezungukwa na waya kwa sababu ya ukaribu wa Kangundo na Nairobi, ambao unatishia tamaa zao za kifedha. “Ungegundua kwamba huko Kangundo, wanalima kahawa, tofauti na mikoa mingine ya Ukambani. Hiyo inakuambia kuwa hawa ni watu ambao DNA zao zimejaa pesa na watafanya bidii kuzipata,” asema huku akicheka, akiongeza kuwa wanawake wa Kangundo wanachangia idadi kubwa ya wasichana wanaoitwa Nairobi.

Peter Mwangangi, mzee wa Kamba mwenye umri wa miaka 78 kutoka Kilome katika Kaunti ya Makueni, anakubali. Anaona kuwa wanawake kutoka Masaku (Machakos) walionekana kuwa watukutu sana.

“Wanawake hawa hawakuweza kutulia na hilo halikuwa jambo la kushtua, kwani walikuwa magwiji linapokuja suala la kupika kaluvu na kucheza kwa wathi (ngoma ya asili ya Kamba),” anasema Mwangangi, ambaye mke wake anatoka Oloitoktok. Mwangangi, ambaye anatoka katika ukoo wa Aiyini, anasema kuwa mambo yamebadilika na Wakamba wanafunga ndoa na makabila mengine hasa yale ya ukanda wa pwani.

Sehemu nyingine inayosemekana kuwa moto sana kushika kasi ni  warembo wa kando ya Barabara ya Mombasa – Mlolongo, Mtito Andei, Kibwezi, Makindu, Sultan Hamud na Salama, katikati mwa Barabara ya Mombasa ambapo madereva wa masafa marefu hupiga hema kwa usiku wa upotovu na ufisadi. “Kwa sababu ya miaka mingi ya kushawishiwa na madereva wa lori kwa pesa za bei nafuu,” anaonya Mwinzila, “hawa hawajawahi kujifunza ufundi wa kufunga miguu yao.

Mpeleke nyumbani kwa hatari yako mwenyewe.” Mwinzila anawatenga wanawake kutoka Kitui na sehemu za Makueni kama vile Mbooni kuwa wanyenyekevu na hivyo kuwa mke, lakini Mzee Kisilu Muange mwenye umri wa miaka 60 kutoka Kiima Kiu anapingana na mambo yote mawili, akidai kuwa “wanawake kutoka Masaku ndio bora zaidi” na wale wa Makueni. “hasa ​​Nunguni wana ndimi mbaya sana,” kando na kuwa makao makuu ya maadili potovu na nguvu za giza.

Leave a Reply